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HOTUBA YA MGENI RASMI MHESHIMIWA MHE. DKT. 

ASHATU KACHWAMBA KIJAJI (MB) NAIBU WAZIRI WA 

FEDHA NA MIPANGO, KWENYE MAHAFALI YA 39 YA BODI 

YA WAHASIBU NA WAKAGUZI WA HESABU (NBAA) 

TAREHE 30 SEPTEMBA 2017 

 

Mwenyekiti wa Bodi ya NBAA, CPA. Prof. Isaya J. Jairo 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama na Serikali; 

Wakurugenzi wa Bodi ya NBAA; 

Mkurugenzi Mtendaji wa NBAA, CPA Pius Maneno, 

Wahisani wanaotoa zawadi kwa Watahiniwa bora, 

Wafanyakazi wa NBAA; 

Ndugu Wahitimu; 

Wageni Waalikwa; 

Mabibi na Mabwana. 

 

Awali ya yote nichukue nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

muweza wa yote kwa kutuweka salama hatimaye tukaweza kukutana 

siku hii ya leo ya mahafali ya 39 ya kuwatunuku wahitimu wa uhasibu 

katika Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA). 

Nichukue pia fursa hii kumshukuru Mwenyekiti wa Bodi pamoja na 

uongozi mzima wa NBAA kwa kunialika kwa mara nyingine kuwa 

Mgeni Rasmi katika sherehe ya mahafali ya NBAA. Ni furaha kubwa 

sana kwangu kuona umati mkubwa wa wageni waliofika hapa kushiriki 

tukio hili muhimu la kushuhudia ndugu na jamaa zao wakitunukiwa 

vyeti vyao. Nachukua nafasi hii kuwapongeza wahitimu wote 
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mnaohitimu leo hii katika ngazi ya taaluma ya juu ya uhasibu (CPA), 

mnaohitimu katika ngazi ya cheti cha uhasibu na wale mnaohitimu 

katika ngazi ya Sta-shahada ya viwango vya hesabu za taasisi za umma 

(Diploma in IPSAS). Mafanikio mliyoyapata yanatokana na jitihada 

zenu zilizowawezesha kufaulu mitihami yenu. Hongereni sana! 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Kuhitimu katika fani yoyote ile ni matokeo ya jitihada za muda mrefu si 

kwa wahitimu wenyewe tu bali pia hata kwa wale waliowasaidia kufikia 

hatua hii. Wapo walimu waliowafundisha, wapo wazazi/walezi 

waliowalipia ada za masomo, wapo waliolipiwa ada na serikali au na 

waajiri wao na wengineo wengi ambao siwezi kuwataja wote hapa. Kwa 

ujumla nawashukuru na kuwapongeza wote. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Nachukua nafasi hii kuipongeza Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 

Wakaguzi wa Hesabu (NBAA) kwa kazi kubwa ya kuwaandaa 

watahitimu hawa hadi kufikia hatua hii. Nafahamu na napenda kusema 

mbele ya Wageni waliopo hapa kwamba NBAA ni kati ya taasisi 

zilizoko chini ya Wizara ya Fedha na Mipango ambayo imekuwa ikitoa 

msaada na mchango mkubwa sana katika kufanikisha shughuli za 

Wizara. NBAA imekuwa ikitoa michango mbalilmbali hasa ile ya 

kitaalamu katika shughuli za usimamizi wa fedha, uandikaji wa taarifa za 

fedha katika viwango vya kimataifa pamoja na kuchangia katika kuandaa 
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bajeti ya serikali inayosomwa Bungeni kila mwaka. Kwa kweli nachukua 

fursa hii kuipongeza zana Bodi hii na hasa ukizingatia kuwa iko chini ya 

Wizara ya Fedha ambayo ninaiongoza.  

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Napenda kuwapongeza sana NBAA kwa kuendesha shughuli mbalimbali 

za kuendeleza taaluma hii ya uhasibu kwa weledi wa hali ya juu. Pia 

nawapongeza NBAA kwa kuwa wabunifu katika kukabiliana na 

changamoto mbalimbali zinazoikabili taasisi. Mfano mzuri ni ujenzi wa 

Kituo hiki cha Uhasibu hapa Bunju. Huu ulikuwa ni ubunifu wa Bodi na 

Menejimenti ya NBAA katika kuhakikisha kuwa taasisi inaboresha 

ufanisi wa kazi zake, inaongeza mapato yake na wakati huo huo inabana 

matumizi. Nawapongeza sana kukamilisha ujenzi wa kituo hiki katika 

ubora wa kuvutia na kuridhisha. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Uchumi wa mataifa yote duniani unategemea sana wataalamu wa fedha 

na uchumi. Mataifa yaliyoendelea kiuchumi yalijikita zaidi katika 

kuwafundisha vijana wao utaalamu mbalimbali na hatimaye kila sekta 

ikawa na wataalamu wenye fani inayohusika na sekta hiyo. Sekta ya 

uchumi na fedha ni kati ya sekta ambazo hupewa kipaumbele kikubwa 

kutokana na umuhimu wake. Tunafarijika sana tunapoona wataalamu 

hawa wa fedha wakiongezeka hapa nchini kwetu mwaka hadi mwaka. 

Kama alivyosema Mwenyekiti kuwa mwaka huu ni moja kati ya miaka 
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ambayo idadi ya wataalamu hawa imeongezeka kwa kiasi kikubwa. 

Nawapongeza sana NBAA kwa kutambua kuwa ongezeko hili la 

wahasibu na wakaguzi wa hesabu litakuwa na mchango mkubwa katika 

kufanikisha uchumi wa viwanda ambao Serikali yetu ya awamu ya tano 

inataka kuujenga. Nafahamu fika kuwa ujenzi na uendeshaji wa uchumi 

wa viwanda unahitaji usimamizi ulio bora wa fedha na 

watakaoliwezesha hilo ni pamoja na nyie wataalamu mnaohitimu leo. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Nafahamu kuwa NBAA inajitahidi sana kutekeleza jukumu la 

kuhakikisha kuwa wataalamu wa masuala ya fedha wanaongezeka hapa 

nchini na hivyo inastahili kupongezwa. 

 

Hata hivyo NBAA bado inatakiwa kuongeza bidii katika kuhakikisha 

kuwa idadi ya wataalamu hawa inaendelea kuongezeka kwani bado 

mahitaji yao hayajafikiwa. Kwa takwimu tulizonazo, idadi ya wahasibu 

wote wenye sifa hawatosherezi hata mahitaji ya sekta ya umma pekee 

achilia mbali sekta binafsi. Hivyo kuna umuhimu kwa NBAA kuendelea 

kuhakikisha kuwa ufaulu wa watahiniwa wake unaendelea kuongezeka. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Pamoja na kutaka kuongezwa kwa idadi ya wataalamu wa uhasibu na 

ukaguzi hesabu, msisitizo mkubwa lazima uwekwe kwenye kuzalisha 

wataalamu wenye weledi wa hali ya juu. Pia ni jukumu la NBAA 
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kuendelea kusisitiza mara kwa mara kwa wanachama wake umuhimu wa 

kuzingatia misingi ya uaminifu na uadilifu katika kazi zao za kila siku. 

Nina uhakika wataalamu hawa wa masuala ya fedha wakitimiza wajibu 

wao kikamilifu uchumi wa Taifa letu utaendelea kukua kwa kasi ya 

kuridhisha. Maana matatizo ya ufisadi na ubadhilifu katika Serikali na 

Taasisi zake yatapungua kwa kiasi kikubwa kama sio kumalizika kabisa. 

 

Nina hakika kuwa wahitimu hawa wameiva kitaaluma na wako tayari 

kulitumikia Taifa kwa nguvu zao zote, kwa weledi wa hali ya juu na kwa 

kufuata misingi ya uaminifu na uadilifu. Wako wale ambao tayari wako 

makazini na waliamua kujiendeleza. Naamini wataenda kufanya kazi zao 

kwa ufanisi zaidi baada ya kuhitimu masomo haya ya uhasibu. Wale 

ambao wamehitimu na bado walikuwa hawajaajiriwa ni matumaini 

yangu makubwa kuwa maarifa na ujuzi walioupata katika masomo yao 

utawarahisishia kupata kazi nzuri na kwa urahisi zaidi. Bado soko la ajira 

katika fani ya uhasibu ni kubwa na naamini kuwa wataajiriwa hivi 

karibuni.  

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa; 

Pamoja na kwamba soko la ajira katika fani ya uhasibu hapa nchini bado 

ni kubwa, ipo haja kwa wahitimu wa fani hii kutumia utaalamu 

walioupata ili kujitafutia ajira binafsi mfano kufungua miradi mbalimbali 

ya kibiashara. Mhasibu anajua jinsi ya kuweka hesabu vizuri na hivyo 

hata akikopa fedha benki kwa ajili ya biashara ni rahisi kusimamia 

mkopo huo ili kufanikisha biashara yake na hatimaye kurudisha mkopo 

kwa wakati. Hii ni tofauti na wale watu waliosoma fani nyingine zisizo 
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za kihasibu. Tunategemea wahitimu wa fani ya uhasibu wazalishe ajira 

hapa ili kuisaidia Serikali kukabiliana na upungufu wa ajira hapa nchini.  

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Kama tunavyofahamu kuwa katika nchi zetu za Afrika Mashariki 

kumekuwa na ugunduzi wa rasilimali ya mafuta na gesi. Rasilimali hizi 

zinahitaji kusimamiwa na kuendelezwa vizuri ili kuleta tija inayotarajiwa 

katika maendeleo ya uchumi wa nchi zetu. Kada ya uhasibu na ukaguzi 

wa hesabu chini ya NBAA inatakiwa kujipanga sawasawa katika 

kusimamia uandishi na ukaguzi wa hesabu zinazohusu masuala ya 

mafuta na gesi ili kuleta maendeleo yanayokusudiwa. 

 

Kama ilivyo kwa masuala ya madini, masuala ya mafuta na gesi ni nyeti 

na yanahitaji uangalizi na usimamizi wa hali ya juu. NBAA inatakiwa 

kujipanga kuhakikisha kuwa nchi inakuwa na wataalamu wa kutosha na 

wenye ujuzi na weledi unaohitajika katika nyanja ya uhasibu na ukaguzi 

hesabu za masuala ya mafuta, gesi na madini kwa ujumla, ili kufanikisha 

nia na lengo kubwa la Serikali la kuhakikisha kuwa rasilimali za nchi 

zinatumika kwa manufaa ya Watanzania wote. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Ili kufanikisha hayo yote NBAA inatakiwa kuboresha utendaji wake wa 

kazi na kuacha kufanya kazi kwa mazoea. NBAA inatakiwa kuboresha 

utoaji huduma kwa wateja wake kama vile wanafunzi, wanachama na 
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wananchi wote kwa ujumla ili kuendana na kasi ya Serikali ya awamu ya 

tano. Ushindani unaotokana na utandawazi unawalazimisha kuboresha 

huduma zenu kwa wateja na utendaji wenu wa kazi. Kinyume cha hayo 

mjue kuwa mtapoteza wateja wenu na kushusha mapato yenu. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

NBAA ikiwa ni taasisi ya Serikali, kwa muda mrefu imekuwa ikiishauri 

Serikali katika masuala ya uhasibu, ukaguzi wa hesabu, usimamizi wa 

fedha na juu ya vyanzo vya mapato ya Serikali. Naiomba NBAA 

iendelee na kazi hii nzuri ya kuishauri Serikali katika mambo hayo ya 

kitaalamu ili kuongeza tija ya utendaji wa Serikali katika nyanja hizo. 

Naahidi kwa niaba ya Serikali kuwa tutaendelea kuuthamini ushauri 

wote wa kitaalamu kutoka NBAA na kuufanyia kazi kadri itakavyooneka 

inafaa. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa, 

 

Kama tunavyofahamu nchi yetu ni mwanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. Kuwa katika Jumuiya kuna fursa na changamoto nyingi 

zinazotokana na kuungana. Nauomba uongozi wa NBAA kuwa 

wabunifu na kuzitumia fursa zinazopatikana kwa Tanzania kuwa 

mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki lakini pia iwe tayari 

kuzikabili na kuzitafutia ufumbuzi changamoto zinazoweza kujitokeza. 

Changamoto hizo ni pamoja na soko la bidhaa au huduma zinazotolewa 

na NBAA pamoja na wanachama wake. Wahasibu na Wakaguzi wa 
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Hesabu hapa nchini wanatakiwa wawe mstari wa mbele kuhakikisha 

kwamba Tanzania inangára katika soko la Afrika Mashariki na nje. 

Tunataka wataalamu wetu watoke na kwenda kutoa huduma katika nchi 

nyingine. Na huduma zitakazotolewa ziwe katika viwango vya hali ya 

juu. 

 

Ili kuzikabili changamoto na kuzitumia vizuri fursa zinazotokana na 

Tanzania kuwa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, NBAA inatakiwa 

kuhakikisha kuwa inatoa wataalamu wenye ujuzi na weledi wa viwango 

vya kimataifa ambao watakubalika katika nchi zote za Afrika Mashariki, 

Afrika na Duniani kwa ujumla. Pia NBAA inatakiwa kuhakikisha kuwa 

wataalamu hawa wanaendelea kujiendeleza na kuimarisha ufahamu wao 

katika masuala mbalimbali ya uhasibu na ukaguzi hesabu kupitia 

mafunzo na semina mbalimbali zinazoandaliwa na NBAA. 

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa;  

 

Kwa upande wa Serikali, tunaahidi kuendelea kushirikiana na NBAA 

katika kutatua changamoto mbalimbali za kiutawala ikiwemo 

kuhakikisha NBAA inakuwa na wafanyakazi wenye ujuzi na weledi wa 

kutosha ili kutekeleza majukumu yake. Serikali itahakikisha kuwa 

NBAA inaendelea kuwa na wafantyakazi wenye utaalamu na ujuzi 

unaostahiki katika kutimiza majukumu ya Bodi kwa weledi.  

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa;  

 



9 

Ili kuboresha taaluma ya uhasibu na ukaguzi wa hesabu hapa nchini 

NBAA inatakiwa kuendelea kushirikiana na Bodi nyingine za nje kwa 

ukaribu zaidi. Ni vizuri sana kujifunza kwa wengine. Kila siku kuna kitu 

kipya cha kujifunza na unaposhirikiana na mwenzako ndipo unafahamu 

zaidi. Nimefurahi kusikia kuwa tayari NBAA imesaini mkataba wa 

ushirikiano ‘Memorandum of Understanding’ na Bodi nyingine za 

uhasibu katika nchi za Afrika ya Mashariki. Hii ni hatua nzuri sana. 

Jitihada zaidi zifanyike na NBAA ili kusaini mikataba mingi zaidi ya 

ushirikiano na Bodi nyingine duniani ili kujifunza mengi zaidi na 

kuifanya taaluma ya uhasibu hapa nchini itambulike zaidi ndani na nje 

ya nchi.  

 

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa; 

 

Nirudie tena kuwapongeza sana nyie wote ambao leo mnatunukiwa vyeti 

na baadhi yenu kupewa zawadi mbalimbali kwa kufanya vizuri zaidi 

katika masomo yenu. Nafahamu kwamba kuna wengine wengi ambao 

nao walitamani sana kutunukiwa vyeti leo hii lakini bado 

hawajafanikiwa. Nawaomba wasikate tamaa hata kidogo bali waendelee 

kujitahidi hadi nao waweze kufikia hatua hii. 

 

Ndugu Wahitimu, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

 

Naomba nimalizie kwa kutoa tena shukrani zangu za dhati kwa Bodi ya 

Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu kwa kunialika katika 
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mahafali haya. Nimefurahi sana kuwa pamoja nanyi katika mahafali 

haya ya 39. Nawatakieni wahitimu wetu kila la kheri katika maisha yenu. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 


